Nghỉ việc 3 năm có được lãnh bảo hiểm xã hội không?

nghi viec 3 nam co duoc lanh bao hiem xa hoi khong 2

Nghỉ việc 3 năm có được lãnh bảo hiểm xã hội không? Theo như tìm hiểu của Giấy Phép Xây Dựng Hồ Chí Minh thì tại quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP thì sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội sẽ đủ điều kiện hưởng BHXH 1 lần.

Tuy nhiên, hiểu rõ hơn Nghỉ việc 3 năm có được lãnh bảo hiểm xã hội không? Mời bạn cùng tìm hiểu bài viết bên dưới nhé!

Nghỉ việc 3 năm có được lãnh bảo hiểm xã hội không?

Theo như tìm hiểu của Giấy Phép Xây Dựng Hồ Chí Minh thì tại quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP thì sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội sẽ đủ điều kiện hưởng BHXH 1 lần.

Nghỉ việc 3 năm có được lãnh bảo hiểm xã hội không?
Nghỉ việc 3 năm có được lãnh bảo hiểm xã hội không?

Vì vậy trường hợp bạn đã nghỉ việc 03 năm mà chưa đóng đủ 20 đóng BHXH bắt buộc thì được hưởng BHXH 1 lần.

Xem ngay: Giấy phép xây dựng là gì? Những loại giấy phép xây dựng hiện nay?

Mức hưởng bảo hiểm xã hội khi 3 năm không đóng

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP có quy định về mức hưởng BHXH 1 lần đó là:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014.

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi”.

Mức hưởng bảo hiểm xã hội khi 3 năm không đóng
Mức hưởng bảo hiểm xã hội khi 3 năm không đóng

Bên cạnh đó, Khoản 2 và Khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“ 4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần”.

Xem thêm: Bảo hiểm xã hội 3 năm được bao nhiêu tiền?

Theo như thông tin bạn cung cấp thì:

  • Từ tháng 5/2012 đến tháng 12/2013 bạn đóng được 01 năm 08 tháng BHXH thì 08 tháng này sẽ chuyển vào giai đoạn sau.
  • Từ tháng 1/2014 đến tháng 9/2016 bạn đóng được 02 năm 06 tháng (do thời gian nghỉ không lương không được tính vào thời gian đóng BHXH) cùng với 08 tháng từ giai đoạn trước là 03 năm 4 tháng, được làm tròn lên 3,5 năm.
  • Như vậy, mức hưởng BHXH 1 lần của bạn là: 1 x 1,5 + 3,5 x 2 = 8,5 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội.
Nghỉ việc 3 năm có được lãnh bảo hiểm xã hội không?
Nghỉ việc 3 năm có được lãnh bảo hiểm xã hội không?

 

Về mức bình quân tiền lương hiện nay

Theo quy định tại Khoản 1 Thông tư 35/2018/TT-BLĐTBXH thì hệ số trượt giá năm 2012 là là 1,23; 2013 là 1,15; năm 2014 là 1,11; năm 2015 là 1,10; năm 2016 là 1,07.

Mức bình quân tiền lương đóng BHXH theo khoản 3 Điều 20 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH được tính theo công thức:

Mbqtl

=Tổng số tiền lương tháng đóng BHXH của các tháng đóng BHXH

Tổng số tháng đóng BHXH

 

Mbqtl=4.000.000x8x1,23 + ( 4.000.000×4 + 4.600.000×8 )x1,15 + ( 4.600.000×4 + 5.100.000 x 5 )x1,11 + ( 5.100.000×4 +5.500.000×8 )x1,10 + ( 5.500.000×4 + 5.900.000×5 )x1,07

50

= 5.495.080 đồng

Như vậy, mức hưởng BHXH 1 lần của bạn sẽ là:  5.495.080 x 8,5 = 46.708.108 đồng.

Mong rằng qua bài viết trên đây của Giấy Phép Xây Dựng thì bạn đã biết được Nghỉ việc 3 năm có được lãnh bảo hiểm xã hội không? nhé!

Chú ý: Các quy định pháp luật dưới đây được chúng tôi cập nhật tại thời điểm đăng bài và hệ thống lại để khách hàng dễ theo dõi. Mọi thông tin chỉ mang tính tham khảo, không có giá trị pháp lý.
Giấy phép xây dựng
Hotline: 0915.246.123 - 0917.29.20.29
Email: info@giayphepxaydung.vn
Địa chỉ: 154/10/19 Đường Trường Chinh, Phường Tân Hưng Thuận, Quận 12, TP Hồ Chí Minh
Website: giayphepxaydunghcm.vn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *