Lệ phí chuyển đổi đất trồng cây lâu năm sang đất ở là bao nhiêu?

le phi chuyen doi dat trong cay lau nam sang dat o 3

Lệ phí chuyển đổi đất trồng cây lâu năm sang đất ở là bao nhiêu? Thông thường thì lệ phí chuyển đổi đất trồng lâu năm sang đất ở sẽ tính bằng công thức sau:

50% * (giá đất ở – giá đất nông nghiệp)/m2.

Tuy nhiên, để hiểu rõ hơn Lệ phí chuyển đổi đất trồng cây lâu năm sang đất ở là bao nhiêu? Cùng tìm hiểu bài viết bên dưới của Giấy Phép Xây Dựng Hồ Chí Minh nhé!

Đất trồng cây lâu năm chuyển sang đất ở là gì?

Người sử dụng đất muốn chuyển mục đích sử dụng từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở thì phải được sự đồng ý của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền. Căn cứ cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.

Đất trồng cây lâu năm chuyển sang đất ở là gì?
Đất trồng cây lâu năm chuyển sang đất ở là gì?

Thông thường thì lệ phí chuyển đổi đất trồng lâu năm sang đất ở sẽ tính bằng công thức sau:

50% * (giá đất ở – giá đất nông nghiệp)/m2.

Kế hoạch sử đụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt (xem tờ bản đồ kế hoạch sử dụng đất). Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất. Người sử dụng đất được chuyển mục đích sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất.

Xem ngay: dịch vụ làm sổ đỏ trọn gói tại Đà Nẵng

Trường hợp 1: Chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp

Việc chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở là trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp.

Theo điểm b khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP, chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp
Chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp

Theo đó, khi chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở thì người sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất bằng mức chệnh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan có thẩm quyền.

Trường hợp 2: Chuyển đổi đất trồng lâu năm

Điểm a khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2014 áp dụng với:

  • Đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở.
  • Đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền nhà ở nhưng tách ra để chuyển quyền sử dụng đất.
  • Đất do đơn vị đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính trước ngày 01/7/2004 tự tách thành các thửa riêng.

Trong đó, đất vườn, ao phải đáp ứng các điều kiện: Trong cùng một thửa với đất đang có nhà ở và phải thuộc nhóm đất nông nghiệp.

Nếu diện tích đất trồng cây lâu năm của bạn thuộc một trong các trường hợp này thì khi chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở thì bạn phải nộp tiền sử dụng đất bằng 50% chệnh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan có thẩm quyền.

Chuyển đổi đất trồng lâu năm
Chuyển đổi đất trồng lâu năm

Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

Theo Thông tư 29/2014/TT-BTNMT thì kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện phải xác định diện tích các loại đất cần chuyển mục đích trong năm kế hoạch đến từng đơn vị hành chính cấp xã.

  • Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất.

Như vậy, nếu kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện được cấp có thẩm quyền phê duyệt mà xác định diện tích đất trồng cây lâu năm được chuyển mục đích sử dụng thì phần diện tích đó sẽ được chuyển khi người dân có đơn xin chuyển.

Lưu ý:

  1. Người dân có thể xem khu vực nào được chuyển mục đích sử dụng đất tại tờ bản đồ kế hoạch sử dụng đất.
  2. Diện tích được chuyển thì có giới hạn theo hạn mức giao đất ở của từng địa phương.

Thủ tục chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất ở

Nếu diện tích đất trồng cây lâu năm thuộc diện được phép chuyển thì hộ gia đình, cá nhân phải làm đơn và thực hiện theo các bước sau đây.

Bước 1. Chuẩn bị hồ sơ

Theo khoản 1 Điều 6 Thông tư 30/2014/TT-BTNMT, hộ gia đình, cá nhân cần chuẩn bị 01 bộ hồ sơ gồm:

  1. Đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất.
  2. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Ngoài ra, nộp kèm hồ sơ gồm: Sổ hộ khẩu; chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.

Xem thêm: Tổng hợp 5 rủi ro khi mua đất trồng cây lâu năm

Bước 2. Nộp hồ sơ

Cơ quan nhận hồ sơ: Phòng Tài nguyên và Môi trường.

Lưu ý: Nếu hồ sơ thiếu: Trong thời gian không quá 03 ngày làm việc, phải thông báo và hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ.

Bước 3. Giải quyết yêu cầu

  • Trong giai đoạn này, người sử dụng đất phải chú ý thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định.
  • Nhận thông báo số tiền phải nộp, nộp tại cơ quan thuế và giữ hóa đơn để xuất trình theo yêu cầu.

Bước 4. Trả kết quả

Thời hạn giải quyết

  • Không quá 15 ngày (theo khoản 40 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP).
  • Không quá 25 ngày đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn.

Lưu ý: Thời hạn trên không tính thời gian các ngày nghỉ, ngày lễ theo quy định của pháp luật; không tính thời gian tiếp nhận hồ sơ tại xã, thời gian thực hiện nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất.

Tiền sử dụng đất phải nộp khi chuyển đất trồng cây lâu năm

Theo điểm b khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP quy định: Chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Tiền sử dụng đất xác định như sau:

Tiền sử dụng đất phải nộp=Tiền sử dụng theo giá đất ởTiền sử dụng theo giá đất nông nghiệp

Ví dụ:

Gia đình Ông B tại xã Phan Thanh, huyện Lục Yên, tỉnh Yên Bái được UBND huyện cho phép chuyển 300m2 đất trồng cây lâu năm sang đất ở. Vị trí thửa đất là đoạn bến đò, theo bảng giá đất thì đất nông nghiệp là 60.000 đồng/m2, đất ở là 130.000 đồng/m2. Như vậy số tiền phải nộp được xác định như sau:

Tiền sử dụng đất=300m2 x 130.000 đồng300m2 x 60.000 đồng=  21.000.000 đồng

Như vậy, để tính được số tiền sử dụng đất phải nộp thì người sử dụng đất phải nắm rõ:

  • Vị trí thửa đất được phép chuyển.
  • Bảng giá đất của từng địa phương.

Mong rằng qua bài viết trên đây của Giấy Phép Xây Dựng Hồ Chí Minh thì bạn đã biết được Lệ phí chuyển đổi đất trồng cây lâu năm sang đất ở là bao nhiêu? nhé!

Chú ý: Các quy định pháp luật dưới đây được chúng tôi cập nhật tại thời điểm đăng bài và hệ thống lại để khách hàng dễ theo dõi. Mọi thông tin chỉ mang tính tham khảo, không có giá trị pháp lý.
Giấy phép xây dựng
Hotline: 0917.29.20.29
Email: info@giayphepxaydung.vn
Địa chỉ: 154/10/19 Đường Trường Chinh, Phường Tân Hưng Thuận, Quận 12, TP Hồ Chí Minh
Website: giayphepxaydunghcm.vn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.